Nhà chung cư có được sử dụng để đăng ký địa điểm kinh doanh không?

0
7

Vì nhu cầu tiết kiệm, thuận lợi trong quản lý nên nhiều doanh nghiệp  muốn sử dụng luôn nhà ở vào mục đích kinh doanh. Đối với nhà ở thông thường, việc vừa ở vừa kinh doanh đã ko còn quá xa lạ. Tuy nhiên, có một câu hỏi đặt ra:” Nhà chung cư có được sử dụng để đăng ký địa điểm kinh doanh không?” khi mà nhà chung cư ngày càng phổ biến hơn. Dichvugiayphepuytin.com sẽ giải đáp thắc mắc cho các bạn thông qua bài viết dưới đây:

Khái niệm về nhà chung cư:

Theo Khoản 3 Điều 3 Luật Nhà ở 2014 :

“Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

=> Như vậy, chung cư được chia làm 2 loại:

  • Nhà chung cư có mục đích để ở là nhà chung cư được thiết kế, xây dựng chỉ sử dụng cho mục đích để ở;
  •  Nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp là nhà chung cư được thiết kế, xây dựng để sử dụng vào mục đích ở và các mục đích khác như làm văn phòng, dịch vụ, thương mại.
Vậy nhà chung cư có được sử dụng để đăng ký địa điểm kinh doanh không?

Theo khoản 11 Điều 6 Luật Nhà ở 2014: 

Các hành vi bị nghiêm cấm có: “Sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở.

Nếu bạn nào muốn sử dụng nhà chung cư của mình để kinh doanh kiểm tra mục đích chung cư.

  • Đối với chung cư có mục đích để ở : Loại hình chung cư này bị nghiêm cấm sử dụng để kinh doanh.
  • Đối với chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp:có thể kinh doanh trên loại chung cư này.

=>Khi đăng ký kinh doanh phải xuất trình các tài liệu chứng minh nhà chung cư mà mình đang sử dụng là “nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp” để được Phòng đăng ký kinh doanh xem xét chấp nhận hồ sơ.

Chế tài xử phạt khi sử dụng chung cư có mục đích để ở vào kinh doanh:

Theo khoản 2 điều 66 nghị định 139/2017/NĐ-CP có quy định:

Phạt tiền từ 30.000.000 đến 40.000.000 đối với hành vi sử dụng căn hộ chung cư không phải mục đích để ở.

Vì vậy, nếu bạn nào đang có nhu cầu muốn tận dụng chung cư của mình để kinh doanh. Bạn phải kiểm tra xem mục đích của căn hộ chung cư mình đang ở là gì. Để tránh trường hợp bị xử phạt một cách đáng tiếc. Mọi thắc mắc về việc đăng ký kinh doanh đối với căn hộ chung cư có mục đích hỗn hợp xin liên hệ ngay HOTLINE: 0938.11.6769 – 0939.335.266 để được tư vấn nhé.

 Dichvugiayphepuytin.com: Chuyên tư vấn - hỗ trợ pháp lý: Giấy phép kinh doanh, Kế toán, Kiểm nghiệm sản phẩm, Công bố chất lượng, Bảo hộ thương hiệu, Mã số mã vạch, Giấy chứng nhận y tế HC, Lưu hành tự do CFS, Giấy chứng nhận ANTT, Giấy phép PCCC, Giấy phép sao khách sạn, Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện ATTP, và còn nhiều lĩnh vực pháp lý khác mà Dichvugiayphepuytin.com có thể hỗ trợ bạn.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY TNHH VINAUCARE

Địa chỉ: 776/35 Phạm Văn Bạch, P.12, Q. Gò Vấp, Tp.HCM
Hotline: 0938 335 266 (Mr.Sơn) ∞ 093 811 6769 (Mr.Hải)
Email: lienhe@vinaucare.com ∼ lienhe.vinaucare@gmail.com

"Không nhất thiết bạn phải làm được tất cả mà quan trọng là bạn biết
ai có thể làm được việc đó! Bạn chỉ có việc liên hệ, mọi việc còn lại

hãy để chúng tôi lo!"

Facebook Comments

LẶP LẠI TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn tại đây