Địa điểm kinh doanh có phải nộp lệ phí môn bài không?

0
130
Địa điểm kinh doanh có phải nộp lệ phí môn bài không?
Địa điểm kinh doanh có phải nộp lệ phí môn bài không? Đây là câu hỏi mà Dichvugiayphepuytin nhận rất nhiều. Để tìm hiểu câu trả lời chính xác, mời bạn cùng với Dichvugiayphepuytin tìm hiểu qua bài viết dưới đây.
Địa điểm kinh doanh có phải nộp lệ phí môn bài không?

Căn cứ Điều 2 Nghị định 139 năm 2016 của chính phủ, công văn 1279 năm 2017 của Tổng cục thuế:

  • Nếu có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì phải nộp lệ phí môn bài;
  • Nếu không hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì không phải nộp lệ phí môn bài.

==> Do đó, Địa điểm kinh doanh  phải nộp lệ phí môn bài

Mức đóng lệ phí môn bài

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 4 của Nghị định số 139/2016/NĐ-CP, mức thu thuế môn bài địa điểm kinh doanh là 1.000.000 đồng/năm.

  • Nếu thành lập trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì sẽ nộp mức thuế môn bài cho cả năm;
  • Nếu thành lập trong thời gian 6 tháng cuối năm thì sẽ nộp 50% mức thuế môn bài cả năm.
Thời hạn nộp thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

Thời hạn nộp thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh chậm nhất là ngày 30/1 hàng năm.

Trường hợp địa điểm thành lập mới, nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế môn bài (tức là trước ngày 30/01 của năm sau năm mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập)

Hy vọng với thông tin bài viết cung cấp đã giúp bạn giải đáp được thắc mắc địa điểm kinh doanh có phải nộp thuế môn bài không. Nếu có bất cứ thắc mắc nào khác hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn chi tiết.

CÔNG TY TNHH VINAUCARE

Hotline: 0938 335 266 – 0938 11 6769
Email: lienhe.vinaucare@gmail.com

Xem thêm:

 Dichvugiayphepuytin.com: Chuyên tư vấn - hỗ trợ pháp lý: Giấy phép kinh doanh, Kế toán, Kiểm nghiệm sản phẩm, Công bố chất lượng, Bảo hộ thương hiệu, Mã số mã vạch, Giấy chứng nhận y tế HC, Lưu hành tự do CFS, Giấy chứng nhận ANTT, Giấy phép PCCC, Giấy phép sao khách sạn, Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện ATTP, và còn nhiều lĩnh vực pháp lý khác mà Dichvugiayphepuytin.com có thể hỗ trợ bạn.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY TNHH VINAUCARE

Trụ sở Chính: Tầng 5, Toà nhà 514A Lê Trọng Tấn,, P.Tây Thạnh, Q.Tân Phú, Tp.HCM
Chi nhánh Hà Nội: 67 LK Lacasta, KĐT Văn Phú, P. Phú La, Q. Hà Đông, Hà Nội

Hotline: 0938 335 266 (Mr.Sơn) ∞ 093 811 6769 (Mr.Hải)
Email: lienhe@vinaucare.com ∼ lienhe.vinaucare@gmail.com

"Không nhất thiết bạn phải làm được tất cả mà quan trọng là bạn biết
ai có thể làm được việc đó! Bạn chỉ có việc liên hệ, mọi việc còn lại

hãy để chúng tôi lo!"

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here