Công chức có được thành lập doanh nghiệp hay không?

0
9

Nhu cầu kinh doanh và làm giàu của mỗi người là chính đáng. Tuy nhiên có phải ai cũng có quyền được thành lập doanh nghiệp. Công chức – đối tượng đặc biệt vừa tham gia vào hoạt động quản lý nhà nước liệu có thể vừa quản lý kinh doanh? Hãy cùng Dichvugiayphepkinhdoanh tìm hiểu thông qua bài viết dưới đây.

Công chức là gì?

Căn cứ vào Khoản 2, Điều 4 Luật Cán bộ, Công chức 2008, có thể tóm tắt như sau:

  • Là công dân Việt Nam;
  • Được tuyển dụng, bổ nhiệm;
  • Làm việc tại cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị – xã hội ở trung ương, cấp tỉnh, cấp huyện; trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân;đơn vị sự nghiệp công lập của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị – xã hội
  • Hưởng lương: ngân sách nhà nước; quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập.

Công chức có được thành lập doanh nghiệp không?

Tại điểm b khoản 2 Luật doanh nghiệp có quy định:

“2. Tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam

b) Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức”

Có thể thấy, công chức là một trong những đối tượng không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp. Việc cấm đối tượng này thành lập doanh nghiệp giúp ngăn ngừa tình trạng lạm quyền, tham nhũng.

Tuy không có quyền thành lập và quản lý nhà nước nhưng vẫn có quyền n góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp vào công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh, được quy định tại khoản 3 điều 18 Luật doanh nghiệp 2014

“3. Tổ chức, cá nhân có quyền góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp vào công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này, trừ trường hợp sau đây:

b) Các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.”

Tóm lại, công chức sẽ chỉ được tham gia góp vốn đối với một số loại hình doanh nghiệp với những vị trí nhất định, không có quyền quản lý.

Việc kiểm tra xem một người thành lập doanh nghiệp có phải công chức rất khó. Nên trên thực tế, vẫn rất nhiều công chức thành lập doanh nghiệp. Hi vọng bài viết trên đây đã giải đáp được câu hỏi của bạn. Và đừng quên Dichvugiayphepkinhdoanh luôn hỗ trợ các dịch vụ đăng ký doanh nghiệp và các giấy tờ khác. Liên hệ ngay HOTLINE: 0938.11.6769 -0938.335.266.

 Dichvugiayphepuytin.com: Chuyên tư vấn - hỗ trợ pháp lý: Giấy phép kinh doanh, Kế toán, Kiểm nghiệm sản phẩm, Công bố chất lượng, Bảo hộ thương hiệu, Mã số mã vạch, Giấy chứng nhận y tế HC, Lưu hành tự do CFS, Giấy chứng nhận ANTT, Giấy phép PCCC, Giấy phép sao khách sạn, Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện ATTP, và còn nhiều lĩnh vực pháp lý khác mà Dichvugiayphepuytin.com có thể hỗ trợ bạn.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY TNHH VINAUCARE

Địa chỉ: 776/35 Phạm Văn Bạch, P.12, Q. Gò Vấp, Tp.HCM
Hotline: 0938 335 266 (Mr.Sơn) ∞ 093 811 6769 (Mr.Hải)
Email: lienhe@vinaucare.com ∼ lienhe.vinaucare@gmail.com

"Không nhất thiết bạn phải làm được tất cả mà quan trọng là bạn biết
ai có thể làm được việc đó! Bạn chỉ có việc liên hệ, mọi việc còn lại

hãy để chúng tôi lo!"

Facebook Comments

LẶP LẠI TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn tại đây